Câu chuyện của mẹ Giã
- Sang năm, Mẹ Việt Nam Anh hùng Lâm Thị Giã, thôn 4, xã Kim Phú (TP Tuyên Quang) tròn 100 tuổi. Suối tóc dài đen nhánh ngày nào giờ nhuộm đầy màu sương khói đã được cắt gọn gẽ. Dáng mẹ gầy gò ngồi trước thềm, đôi mắt mỏi mòn với ánh nhìn đăm chiêu. Bấy nhiêu năm kể từ ngày nhận giấy báo tử của hai con nhưng đến giờ mẹ vẫn “khóc thầm lặng lẽ”. Các anh ở đâu vẫn chưa thấy trở về.